Somo la tatu. Kazi. Malengo ya somo. Mwisho kabisa wa somo hili, Mwanafunzi anatakiwa awe na uwezo wa: Moja. Eleza kile ambacho Biblia inasema kuhusu kazi. Mbili. Atatekeleza tabia za Mkristo kazini. Ndugu Raulens, mfanyakazi wa Mungu. Ndugu Raulens alikuwa mtawa aliyeishi kwenye nyumba ya watawa katika miaka ya elfu moja mia sita. Akawa maarufu kwa kufanya kazi ya kawaida, kuchonga viazi, kuosha vyombo na kadhalika. Kutokana na upendo wake kwa Mungu, Hakuacha uwepo wa Mungu ukae mbali naye. Wakati wote alimfanya Mungu kuwa katikati ya kila jambo maishani mwake, hata kazini. Zoezi la uwepo wa Mungu ni kitabu kidogo ambacho kimesomwa na mamilioni. Kinahusisha mahojiano na barua kutoka kwa Ndugu Lawrence. Anaandika: Utakaso wetu hauegemei kubadilisha kazi, lakini hufanya kile ambacho tunajifanyia kwa uzuri wetu kwa Mungu. Kazi huhusisha kuajiriwa, lakini pia inahusisha kujitunza sisi wenyewe na kutunza wengine, kutunza mali tuliyo nayo, kuzalisha kufanya biashara kwa faida na kusaidia wengine bure. Watu wengi hufikiri ingekuwa vizuri kuwa na pesa ili wasifanye kazi. Wanafikiri maisha yangependeza kama yangekuwa maisha ya kustarehe. Mtazamo wa Biblia wa kazi. Fikiri jinsi ambavyo Mungu aliumba ulimwengu hapo mwanzo ilikuwa kamilifu. Yalikuwa mazingira kamilifu kwa watu wa kwanza ambao Mungu aliwaumba. Mungu alitoa kazi ya kwanza kwa watu. Mungu angeumba dunia iwape wanadamu mahitaji yote pasipo kazi, lakini Mungu alijua maisha bora kwa watu yatahusisha kazi. Mungu alipanga kazi yetu iwe na uhusiano. Watu lazima wajifunze kushirikiana, kutegemeana, wawe wa kutumainiwa. Tutumie nguvu kuwasaidia wengine walio wadhaifu. Tukumbane na changamoto pamoja. Tutatue kuto kuelewana, turekebishe makosa, tufundishwe na tufundishe wengine. Mungu alitupa mamlaka na majukumu ya kuweza kutawala dunia, kuiweka chini ya uongozi na kuikuza kwa utukufu wake. Kazi hii imetueleza katika ukulima, ufugaji, uchimbaji wa migodi na uendelevu wa teknolojia. Mungu alituumba sisi juu ya kila kiumbe, maana tuko na kitu katika maumbile yake ndani mwetu. Zaburi nane mstari wa sita hadi wa nane yasema umemtawaza juu ya kazi za mikono, umevitia vitu vyote chini ya miguu yake, kondoo na ng'ombe wote, pia naamu, na wanyama wa kondeni ndege wa angani, samaki wa baharini, na kila kitambaacho njia za baharini. Kwa sababu ya dhambi ya kwanza, dunia ilibadilika na kazi kujumlisha ugumu na ukataji tamaa ambao haukuwa katika mpango wa kwanza wa Mungu. Hata hivyo, lazima tutambue Mungu ametuumba na tunahitajika kazini. Kazi yetu ni sawa na kazi ya Mungu ya uumbaji. Kazi ya mwanadamu ni njia moja ya kutengeneza mazingira. Mapato siyo kusudi tu la kufanya kazi. Watu wana majukumu ya kubadilisha mazingira. Wanajaribu kufanya bora nyumba zao, wanajaribu kutupa mbali takataka. Mtu yeyote ambaye hatamani tena kufanya kazi, amekata tamaa ya kubadilisha mazingira, amekata tamaa ya kufanya kile ambacho kinamuamanisha muam... Amekata tamaa ya kufanya kile ambacho kinamaanisha kuwa mwanadamu. Mwanadamu katika hali ya uumbaji, mpangilio, uzalishaji na kufanya kazi ni mojawapo ya sura ya Mungu ndani ya mwanadamu. Kwa hivyo kazi yote ni nzuri kwa Mkristo. Kazi yote ni tendo la ibada ikifanywa kwa kumtukuza Mungu. Wakorosai Korosai sura ya tatu mstari wa kumi na saba na wa ishirini na tatu. Yesu anasema Baba yake alifanya kazi, kwa hivyo yeye pia anafanya kazi. Yohana tano mstari wa kumi na saba. Usifikiri kazi kama jambo ambalo halipendezi, lakini inahitajika kama vile kutumia dawa ukiwa mgonjwa. Kazi sio tu jambo la maana ili wewe uishi. Ni sehemu ya maumbile ya Mungu kwa mwanadamu. Wathesalonike wa pili sura ya tatu mstari wa kumi yasema, kwa kuwa hata wakati ule tulipokuwa kwenu tuliwaagiza neno hili kwamba ikiwa mtu hataki kufanya kazi, basi asile chakula. Tufanye nini kama kazi yetu itaonekana kau isiyo na maana? Mahatma Gandhi alisema kile ambacho unafanya kinaweza kuonekana sio cha muhimu, lakini ni muhimu sana, ukifanye. Fikiria mtu aliyeajiriwa kufagia sakafu ambayo inaonekana siyo ya muhimu, lakini anafanya uamuzi mzuri wakati anaenda kazini kila siku, anaamua kufanya hiyo kazi kuliko kutumia muda wake kukaa bure pasipo kuongeza thamani kwa yeyote. Anachagua kuwajibika kwake mwenyewe kuliko awe kupe kwa marafiki na kwa familia. Anasaidia wale ambao wanamtegemea, labda mke na watoto kuliko kuwalazimisha wao wajitafutie msaada. Kwa kuzingatia haya yote, inatusaidia kutambua ya kwamba kazi inaweza kuonekana siyo ya muhimu, lakini ni muhimu sana kwa sababu alichagua kuifanya. Je, kuna watu ambao hawawezi kufanya kazi? Kwa hakika, hapana. Hata kama mtu huyu hawezi kuajiriwa kufanya kazi ya mshahara, anaweza fanya kitu kutimiza haja ya mwingine. Mkristo lazima afanye kazi, maana ana majukumu yake na ya wengine. Mtu hastahili kutarajia wengine akutane na mahitaji yake kama hataki kufanya kile ambacho anaweza mwamini ana majukumu ya familia yake kwanza, lakini mtu yeyote asiyewatunza walio wake, yaani wale wa mwake, hasa ameikana imani, tena ni mbaya kuliko mtu asiyeamini. Timotheo wa kwanza sura ya tano mstari wa nane. Mwamini ameamliwa na maandiko afanye kazi ili akutane na mahitaji ya wengine. Mwibaji asiibe tena, bali afadhali afanye juhudi akitenda kazi iliyo nzuri kwa mikono yake mwenyewe, apate kuwa na kitu cha kumgawia muhitaji. Waefeso 4 mstari wa 28. Tambua tofauti kati ya anayeiba na kuchukua kitu na yule ambaye anafanya kazi ili kwamba aweze kutoa. Mkristo sio mtu tu asiyeiba, lakini afanye kazi ili atoe. Unaweza pata kazi hata kama haujaajiriwa na mtu. Tafuta namna ya kuwa msaada kwa mtu ambaye anahitaji. Ni vizuri kuishi namna hiyo kuliko kutofanya kitu na kulalamika kuwa watu hawakusaidii. Mwamini lazima afanye kazi ajisaidie na asaidie familia na pia wengine walio na mahitaji. Njia za kawaida za Mungu kukutana na mahitaji yetu. Fikiri ya kwamba msimu mmoja wa kiangazi unatembea katika bustani, na upate nyanya, mahindi, maharagwe na mboga zimekuwa na zitakutosha kwa muda mrefu. Hilo litakaa kama muujiza, ili ilifanyika kwa maelfu ya watu. Wakati wa kiangazi kilichopita walitembea katika bustani zao na wakapata hayo yote yamefanyika na zaidi, lakini hawakushangaa wala kushikwa na butwaa, kwa sababu miezi kadha kabla walikuwa wamelima mashamba yao na kupanda mbegu. Kwa miezi wakamwagia maji na wakapalilia. Kwa hivyo walipopata mimea ni ile tu walichokitarajia. Utaonaje basi huo hautakuwa muujiza kamwe, lakini Mungu alifanya mamilioni ya mbegu na mwanadamu hajafanya hata moja. Zaburi 104 mstari wa 14. Yasema huyameesha majani kwa makundi na mboga kwa matumizi ya mwanadamu, ili atoe chakula katika nchi. Mungu huyafanya hayo. Lakini mwanadamu hutayarisha shamba kwa kupanda mbegu na kwa kunyunyizia maji wakati unapohitajika. Watu wengi hufikiria tendo la Mungu siyo la kawaida, pasipo kanuni za dunia na kawaida, kama vile wakati Yesu aliponya au wakati jua lilisimama. Kwa hivyo katika mtazamo huo kukua kwa mimea sio maajabu lakini la kawaida. Lakini katika kutaka muujiza pia tunapuuza njia za Mungu za kawaida za kufanya kazi. Kulikuwa na mamilioni ya watu waliotembea katika bustani zao leo na hawakupata kitu ambacho wangekula. Hawakushirikiana na njia ya Mungu ya kutokeza chakula. Njia ya kukuza chakula ni moja mfano ya kawaida kazi ya Mungu. Kwa mfano, njia ya kawaida ya Mungu ya kutupatia ni mwanadamu kufanya kazi. Mithali kumi na nne mstari wa ishirini na tatu yatufundisha, katika kazi yote kunayo faida. Pia Mithali kumi na tisa mstari wa kumi na tano yatuonyesha kwamba nafsi yake mvivu itaona njaa. Kuna watu ambao wanatamani kama Mungu angewafanyia jambo, lakini wanapuuza nafasi za kufanyia kazi kwa sababu nafasi hizo sio za kazi ambazo wangependa kufanya. Na kama unapenda kufanya kazi na hupati mtu wa kukuajiri kuna kazi ambayo ungefanya kuwasaidia wengine na kupitia hiyo baadhi ya mahitaji yako utakutana nayo. Kama hujaajiriwa una wakati, kwa nini usiangalie hapo karibu na wewe na uone unaweza saidia aje mtu mwingine? Utaonaje mtu ambaye hajaajiriwa na anatumai masaa yake yote kukaa na hafanyi chochote? Hakuna kitu kabisa cha maana cha yeye kufanya. Katika ujirani wake, kuna watu ambao wanahitaji msaada, kuna takataka ambazo zahitaji kuchukuliwa, kuna shamba inahitaji kulimwa ili kuleta mazao kuna vitabu ambavyo angehitajika kusoma ili aongeze maarifa. Kuna mtu ambaye anaweza kumwombea mtu. Ambaye anakaa kitako na asifanye kitu, anamfanya kazi mmoja, yeye mwenyewe. Mfanyakazi hazarishi au akui, yeye si mwajiri mzuri mwenyewe. Kwa hivyo hatapata nafasi ya kuwaajiri wengine. Kwa wakati mwingi na mahali, watu hawajaajiriwa na wengine, wanazalisha jambo kwa kubadilisha na lingine au wanatoa huduma kwa wengine. Hizi ndizo njia Mungu hutupatia kanuni za maandiko za kuajiri wa Kristo. Kanuni ya uwajibikaji na uaminifu hutupa maadili ambayo Wakristo hutumia kazini. Agano Jipya linatupatia mwelekeo ya wafanyakazi. Wakati ambapo vitabu katika Agano Jipya ziliandikwa, wafanyakazi wengi walikuwa watumwa. Mwajiliwa leo ana tofauti na mtumwa kiasi kwamba anaweza pata kazi mahali kwingine na aajiliwe. Uhuru huo unawezesha kukubali au kukataa masharti ya ajira. Lakini kama wamekubaliana kufanya kazi pamoja kwa ajili ya manufaa fulani wanatakiwa na maandiko kuwa watendakazi wazuri ili mradi tu wabaki na mwajili wao. Unaweza kuwa katika hali ambayo haikuruhusu kuchagua kazi utakayofanya, labda unalazimishwa kufanya kazi katika mazingira ya kugandamizwa. Ni vizuri pia uwe na nia ya Mkristo. Watu wengine kufanya kazi kwa upole na vibaya wanapolazimishwa kwa sababu wanataka kuonyesha kwamba hawataki kufanya kazi. Mtu akifanya hivyo anaonyesha hana uhuru wa kufanya kazi. Ukitaka kufanya kazi kwa uhuru, ni vizuri ufanye kwa furaha na ufanye kazi vizuri. Ukifanya kazi hivyo unafanya ukiwa huru na hakuna mtu atakulazimisha kufanya hivyo. Kama hakuna mtu amekuajiri wewe, unajisimamia. Je, wewe umekuwa mwajiriwa wa aina gani kwako mwenyewe? Waefeso sita mstari wa tano hadi wa nane. Kanuni ya majukumu Soma Waefeso sita, mstari wa sita hadi wa nane. Jadiri maana ya kifungu. Kisha uangalie maana iliyoorodheshwa na ujumlishe kwa yako. Baadhi ya mambo ya kufanya katika Waefeso sita, mstari wa sita hadi wa nane. Moja. Mfanyakazi anapaswa kumtii mwajiri wake si tu anapotazamwa, bali wakati wote, wala si kwa utumwa wala macho tu, kama wajipendekezao kwa wanadamu, bali kama watumwa wa Kristo. Hiyo pia inamaanisha kwamba hapaswi kupuuza maelezo ambayo labda hayatachunguzwa. Mbili. Mfanyakazi atahifadhi ubora na uadilifu wa kazi kana kwamba anamfanyia Mungu, mkitenda yampendezayo Mungu. Tatu. mfanyakazi atabarikiwa na Mungu kwa uaminifu kazini, atapewa lilo hilo na Bwana. Tito mbili, mstari wa tisa, hadi wa kumi. Kanuni ya kuwa wa ukweli soma Tito mbili mstari wa tisa hadi wa kumi Jadili maana ya fungu, alafu uangalie orodha iliyo hapa chini, alafu ujumlishe baadhi ya mambo ya kufanya katika Tito mbili mstari wa tisa hadi wa kumi Moja. Mfanyakazi lazima awe na heshima katika anapoelekezwa na mwajiri wake wasiwe wenye kujibu. Matokeo ni yapi wakati mfanyakazi anaongea pasipo heshima kumuhusu mwajiri wake? Mbili. Mfanyakazi asimwibie mwajiri wake, hata kama unafikiri angepewa mshahara mnono kidogo wasiwe waibaji. Tatu, kufanya kazi kwa uaminifu ni ushuhuda kwa Injili. Kutokuwa mwaminifu ni chukizo kwa Injili, ili wayapambe mafundisho ya Mwokozi wetu Mungu. Maandiko katika Tito na Waefeso yanasema kuhusu jinsi ambavyo mtu anastahili kufanya kazi anapoajiliwa. Kanuni sawasawa inafanya kazi kwa mtu ambaye ameajiliwa, kurekebisha au kujenga kitu fulani. Lazima afanye kazi bora na ya kupendeza, kama vile ambavyo angependa mwingine amfanyie kazi. Mtu anayetengeneza bidhaa za kuuza asifiche madhara kwa mnunuzi akifikiri ili kufanya mnunuzi anunue. Kukuza ubora unaohitajika kuajiriwa. Ni ubora upi ambao mwajiri anatakiwa mwajiriwa awe nao? Utafiti unaonyesha ya kwamba Waajili wanataka watu ambao wana nia nzuri kwa kazi. Wanataka watu wanaoweza kutumainiwa na wako tayari kujifunza. Watu huajiliwa kwa mtazamo wa nia zao kwa kazi zaidi ya mafunzo na talanta. Mungu pia anajali mtazamo wetu kwa kazi kama tulivyoona katika maandiko tayari. Kuza mbinu ambazo zitakufanya uwe mfanyakazi anayethaminiwa. Uwe tayari kutumika, uwe mwaminifu wa kutumainiwa na mwenye subira. Waajiriwa wengine hufikiri kile ambacho wanahitaji pekee. Mwajiri hakuajiri akusaidie, anakuajiri umsaidie. Lazima uwe mtu ambaye anathamini kwa mwajiri wake. Mtu anaweza sema nitakuwa rafiki wa msaada na mwaminifu kama nitalipwa kwa hiyo. Lakini mwajiri hata ajili mtu ambaye hana urafiki na amlipe awe rafiki. Mwajiri hata ajili mtu asiyeaminika ili amlipe awe mwaminifu. Anatafuta kwa mtu mwenye urafiki wa msaada na mwaminifu ili wamwajiri. Kanisani mambo ni tofauti. Hatuwezi subiri mtu awe na urafiki kabla ya kumsaidia. Pia Mungu anakufikia na anakubariki kabla hujafanya chochote kizuri, lakini kwa manufaa yako mwenyewe unatakiwa kuanza kumuelekea kwa neema. Jifunze kujitoa na kutumika na tabasamu, kuza ubora wako, jifunze mbinu kwa kufanya kazi na walio na mbinu hizo. Labda unaweza toa huduma kwa wengine au unaweza tengeneza bidhaa za kuuza au unaweza uza mmea fulani. Zaidi ya yote kuwa na nia ya kusaidia wengine hata kama haileti faida kwako. Mungu atabariki huduma yako. Inamaanisha nini kutumika? Kutumika ni kutumia uwezo wako, wakati, nguvu kwa manufaa ya mtu mwingine. Kama au haufanyi kazi ya kuajiliwa, huduma inahitaji uweke kando baadhi ya haki zako na faida. Kwa mfano, kama unafanya kazi kwa wengine, hautaweza kulala kama utakavyo asubuhi na huwezi tumia masaa ya kazi kufanya kile ambacho wewe unataka, itabidi kuweka pembeni kwa sababu ya kazi ambayo umeajiliwa. Ajira huathiri hata jinsi ya kuvaa na jinsi unavyoshiriki na watu wengine. Kuwa tayari kuhudumu, kuna faida nyingi. Moja, inatengeneza uhusiano ambapo mahitaji yako hutimizwa mara kwa mara. Hii hufanyika kwa njia isiyotarajiwa, siyo tu katika hali ya kusaidia watu ukitarajia watafanya kitu kwako. Mbili, inakupa hadhi katika kanisa, mwili wa Kristo. Tatu, itakufanya uwe mtu ambaye mtu atatamani kukuajiri na kama utakuwa na mtazamo mpya kutafuta njia ya kuhudumia wengine. Yesu akasema ni heri kutoa kuliko kupokea. Matendo ya Mitume 20: mstari wa thelathini na tano. Je, unaamini hakika hilo? Unaishi kama unavyoamini. Wafilipi mbili mstari wa nne inatufundisha kanuni ya kiroho. Hatupaswi kuzingatia tu mahitaji yetu wenyewe, lakini tunapaswa kuzingatia mahitaji ya wengine pia. Kuna kanuni ya vitendo. Kumbuka, wale ambao wanaajiri watu wa kawaida hawafanyi hivyo kusaidia watu walioajiliwa. Wanaajili watu ambao wanaweza kukutana na hitaji walio naro. Kwa hiyo ikiwa mtu anaweza kufikiria tu kile anachotaka mtu amfanyie, huenda hafai kuajiliwa. Mambo hufanyika wakati watu wana nia ya kufanya kazi. Faida itaonekana kama muujiza, kama umefanyika usipotarajiwa, lakini Mungu ana njia ya kawaida ya kufanya faida hii katika maisha yako. Ni kupoteza muda unapotarajia wazi au pia kuomba Mungu afanye muujiza, kama hauko radhi kufanya kazi ili upokee msaada kwa njia ambayo Mungu anapenda. Maombi. Baba wa mbinguni, asante kwa nafasi ya kufanya kazi kwa ubunifu. Nisaidie nione nafasi ya kusaidia wengine. Kutana na mahitaji yangu ninapofanya kazi ili nishughulikie haja zangu na za wengine. Nibariki mimi na rasilimali ili niweze kusaidia familia. Nitoe kanisani na nisaidie wengine kwa mahitaji yao. Nisaidie niwe mwaminifu na wakutumainiwa kwa majukumu yangu yote. Niandae kwa nafasi kubwa na majukumu kama hayo, ni mapenzi yako. Asante kwa kuwa mwaminifu kila wakati kwangu. Amina.